Các trường hợp phải sang tên sổ đỏ

0
81
5/5 - (1 bình chọn)

Do phải nộp lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân hoặc không hiểu pháp luật…nên nhiều người không sang tên Sổ đỏ khi chuyển quyền sử dụng đất. Dưới đây là 05 trường hợp phải sang tên Sổ đỏ. 

Các trường hợp phải sang tên sổ đỏ
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Khi nào phải sang tên Sổ đỏ?

Theo điểm a khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thì phải đăng ký biến động đất đai (phải sang tên Sổ đỏ – Thực hiện với trường hợp đã được cấp Sổ đỏ hoặc đăng ký), cụ thể:

  1. Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã, phường, thị trấn với hộ gia đình, cá nhân khác (đổi thửa đất nông nghiệp này lấy thửa khác).
  2. Chuyển nhượng quyền sử dụng đất (người dân thường gọi là bán đất).
  3. Cá nhân sử dụng đất để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật.
  4. Tặng cho quyền sử dụng đất.
  5. Góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

Điều kiện thực hiện

Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau: i) Có Sổ đỏ, trừ 02 trường hợp; ii) Đất không có tranh chấp; iii) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; iv) Trong thời hạn sử dụng đất.

Thời hạn phải sang tên Sổ đỏ

Hiện nay, Luật Đất đai quy định rõ về thời hạn phải sang tên Sổ đỏ, cụ thể:

Theo khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013 trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có biến động (ngày hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho có hiệu lực), người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai (sang tên Sổ đỏ);

Riêng với trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn đăng ký biến động được tính từ ngày phân chia xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế.

Nếu người sử dụng đất chuyển quyền sử dụng đất thông qua các hình thức chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, góp vốn mà quá thời hạn 30 ngày nhưng không đăng ký biến động đất đai thì bị phạt tiền từ 02 đến 05 triệu đồng (theo khoản 3 Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP).

Kết luận: Trên đây là 05 trường hợp phải sang tên Sổ đỏ gồm: Chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất. Trong thời hạn 30 ngày (kể từ ngày có biến động) phải thực hiện thủ tục sang tên Sổ đỏ tại Văn phòng đăng ký đất đai, nếu quá thời hạn sẽ bị phạt tiền từ 02 đến 05 triệu đồng.

Xem thêm: Ghi tên sổ đỏ khi vợ chồng cùng mua bất động sản 

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây